समजून घ्या सरोगसी म्हणजे काय, त्याची संपूर्ण प्रक्रिया, नियम आणि किंमत काय आहे? – Times Now Marathi

Written by

नवी दिल्ली  : देसी गर्ल म्हणून प्रसिद्ध असलेल्या प्रियांका चोप्राने नुकतेच सरोगसीच्या माध्यमातून आई झाल्याच्या बातमीने सर्वांना आश्चर्यचकित केले. सरोगसीद्वारे बनलेली प्रियंका ही पहिली आई नाही, याआधीही अनेक बॉलिवूड स्टार्सनी सरोगसीच्या मदतीने पालकत्वाचा आनंद घेतला आहे. शिल्पा शेट्टी, प्रीती झिंटा, करण जोहर, गौरी खान, तुषार कपूर, एकता कपूर यांसारख्या स्टार्सनी सरोगसीच्या मदतीने पेरेंटहुडचं सुख घेत आहेत. (Understand in simple words what is surrogacy, what is its whole process, rules and price?)
सरोगसीची प्रक्रिया काय आहे आणि भारत आणि इतर देशांमध्ये साधारणपणे किती खर्च येतो हे समजून घेऊया. 
सरोगसीला सामान्यतः उधार गर्भाशय असे संबोधले जाते, म्हणजे जेव्हा एखादा पालक स्वतःचे मूल जन्माला घालण्यासाठी दुसऱ्या स्त्रीचा गर्भ भाड्याने देतो. सरोगसी म्हणजे स्त्रीच्या गर्भाशयात दुस-या जोडप्याच्या मुलाला जन्म देण्याची आणि जन्म देण्याची संपूर्ण प्रक्रिया. यासाठी एकल पालक सरोगसी आणि जोडप्यांचीही मदत घेऊ शकतात.
तांत्रिकदृष्ट्या सांगायचे तर, वडिलांचे शुक्राणू आणि आईची अंडी किंवा दात्याचे शुक्राणू आणि अंडी यांचे मिश्रण चाचणी ट्यूबद्वारे केल्यानंतर सरोगेट मदर (दुसऱ्या महिलेच्या) गर्भाशयात ते रोपण केले जाते. त्या गर्भाशयात बाळाचा विकास होतो आणि प्रसूतीनंतर बाळ खऱ्या पालकांना दिले जाते. काही कारणास्तव जोडप्याला मुलाला जन्म द्यायचा नसतो किंवा आईला तिच्या गर्भाशयातून मुलाला जन्म द्यायचा नसतो, मग जोडपे सरोगसीचा आधार घेतात आणि त्यासाठी प्रत्येक देशात वेगवेगळे कायदेही बनवले गेले आहेत. .या संपूर्ण प्रक्रियेसाठी सरोगेट मातेला मोबदला मिळतो, म्हणजे बाळाला तिच्या पोटात ठेवणे आणि प्रसूतीसाठी नऊ महिने आणि त्यासाठी एक करार केला जातो ज्यामध्ये अटी व शर्ती निश्चित केल्या जातात.
देशातील सरोगसी पात्रता आणि खर्च
सरोगसीसाठी महिलेचे वय 25 ते 35 वर्षे असावे किंवा तिने यापूर्वी सरोगसी केलेली नाही. देशात सरोगसीचा खर्च सुमारे 25 लाख रुपयांपर्यंत येऊ शकतो, तर परदेशात हा खर्च सुमारे 60 लाख रुपये येतो.

देशात सरोगसीचे काय नियम आहेत?
सरकारने व्यावसायिक सरोगसीवर बंदी घातली आहे. सरोगेट मातेचे शोषण रोखण्यासाठी सरकारने 2019 मध्ये व्यावसायिक सरोगसीवर बंदी घातली होती. सरकारने अजूनही देशात मदतीसाठी सरोगसीचा पर्याय खुला ठेवला आहे, जेणेकरून ही प्रक्रिया कायदेशीररित्या सुरू राहावी. अयोग्य महिला सरोगसी प्रक्रियेचा अवलंब करू शकत नाही.
नवीन विधेयकानुसार एकल पालक, परदेशी, घटस्फोटित जोडपे, लिव्ह-इन पार्टनरसाठी सरोगसीचा पर्याय बंद करण्यात आला आहे.

ही शोषणाची शिक्षा आहे
जर एखाद्या व्यक्तीने सरोगेट आईसोबत पहिल्यांदा चांगले वागले नाही तर त्याला 5 ते 10 लाख रुपयांचा दंड भरावा लागू शकतो. दुसरीकडे, जर त्याने दुसऱ्यांदा असे केले तर हा दंड 20 लाख रुपयांपर्यंत असू शकतो.
सरकारने सरोगेट आईसाठी 36 महिन्यांचा विमा अनिवार्य केला आहे, जेणेकरून बाळाच्या जन्मानंतरही महिलेला शारीरिक आणि मानसिक त्रास होऊ नये.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shares