करिअर फंडा: शंभरपट मोठ्या शक्तीविरुद्धही जिंकणे शक्य आहे; भीतीपासून स्वातंत्र्य, गांधींचा महामंत्र – दिव्य मराठी

Written by

आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
रविवारच्या मोटिव्हेशनल करिअर फंडामध्ये आपले स्वागत आहे! जर तुम्ही आयुष्यात निर्णय घेण्यास नेहमी घाबरत असाल तर आजचे मोटिव्हेशन तुमच्यासाठी आहे.
देह शिवा बर मोहे इहै, शुभ करमन ते कबहुँ ना टरूँ।
न डरों अरि सो जब जाइ लरूं, निश्चै कर अपुनी जीत करूँ ~ गुरु गोविंद सिंगजी

अर्थात हे चंडी! मला हे वरदान द्या, मी कधीही चांगले काम करण्यापासून मागे हटणार नाही. जेव्हा मी युद्धाला जाईल तेव्हा मला शत्रूची भीती वाटू नये आणि युद्धात विजय निश्चित करू शकेल.
बलाढ्य शक्तीशी संघर्ष
मी आणि तुम्ही आपल्या दैनंदिन आधुनिक जीवनात अनेक वेळा अन्याय आणि भ्रष्टाचाराचे बळी ठरले आहोत. आपली रिअक्शन “जाऊ दे यार, कुठे त्याचाशी वाद घालत बसतो!” खरं तर आपण आपल्या भीतीचे समर्थन करत आहोत.
पण करोडोंमध्ये एक असाही असतो, जो या मानसिकतेला आव्हान देतो.
आपले बापू – महात्मा गांधी – एक अशी व्यक्ती होती, ज्यांनी करोडो भारतीयांना भीती सोडून आत्मविश्वासाने पुढे जाण्यास शिकवले.
लक्षात ठेवा, गांधींनी स्वातंत्र्यलढ्यात दाखवलेला मार्ग तुम्ही आता लगेच तुमच्या कारकिर्दीत अंमलात आणू शकता, फक्त रणनीती समजून घेतल्यानंतर.
गांधींची रणनीती
अत्यंत विचारवंत गांधींनी अहिंसा, सत्याग्रह, असहकार, ग्रामस्वराज्य, अर्थव्यवस्थेचे विश्वस्त मॉडेल इत्यादी अनेक विषयांवर लेखन केले आणि बोलले, तरी त्यांच्या जीवनावर नजर टाकल्यास एक समान धागा दिसून येतो – ‘भीतीपासून मुक्ती.’
कोट्यवधी भारतीयांना पहिल्यांदाच रस्त्यावर आणणे ही काही छोटी गोष्ट नव्हती!
गांधीजींच्या अहमदाबादमधील साबरमती आश्रमाच्या एकीकडे तुरुंग आणि दुसरीकडे स्मशानभूमी होती. अशा ठिकाणी आश्रम बांधण्यामागे गांधींचा तर्क असा होता की, सत्याग्रहींमध्ये दोन प्रकारची भीती असते, पहिली मृत्यूची आणि दुसरी तुरुंगात जाण्याची. या दोघांसोबत राहिल्यावर त्यांच्या मनातून ही भीती निघून जाईल. घडलेही तसेच, मनातील भीती निघून गेली आणि यशाचा मार्ग मोकळा झाला.
भीतीपासून मुक्ती म्हणजे काय (फ्रीडम फ्रॉम फिअर)
गांधींच्या मते, भीतीपासून मुक्ती ही आत्मनिर्भरतेची पहिली पायरी आहे.
भीतीपासून स्वातंत्र्याचा अर्थ असा आहे की, जगातील कोणीही सरकार, त्याचे सशस्त्र दल, अलोकतांत्रिक पोलिस किंवा अगदी शेजारी यांना घाबरू नये. म्हणजे दुसऱ्या दिवशीही तुमचे घर सुरक्षित राहील या आत्मविश्वासाने तुम्ही रात्री झोपू शकता.
चंपारणचे अद्भुत आंदोलन
गांधींनी बिहारमधील चंपारणमधील गरीब शेतकऱ्यांसाठी कायदेशीर न्यायापेक्षा भीतीपासून मुक्तता महत्त्वाची मानली. चंपारणच्या जमिनदारांकडून गरीब शेतकर्‍यांच्या शोषणामुळे शेतकर्‍यांना मोठ्या वकिलांच्या मदतीने जमीनदारांविरुद्ध कायदेशीर लढाई लढण्यास भाग पाडले. हा लढा अनिर्णित होता. न्यायालयाकडून दिलासा मिळाला नाही.
गांधीजी घटनास्थळी आले तेव्हा त्यांनी सर्व परिस्थिती पाहिली आणि न्यायालये शेतकर्‍यांना न्याय देऊ शकणार नाहीत म्हणून खटला भरण्यात अर्थ नाही असे जाहीर केले. या पीडित शेतकर्‍यांना धाडस करायला शिकवणे गरजेचे आहे, हे त्यांच्या लक्षात आले.
गरीब शेतकरी तुरुंगात जाण्याची भीती बाळगत आणि तुरुंगात जाण्याच्या भीतीने ते घर सोडून पळून जात असत. दरम्यानच्या काळात इंग्रजांनी आचार्य कृपलानी यांच्यावर खटला दाखल केला, तेव्हाही गांधीजींनी आचार्य कृपलानींना खटला न लढण्याचा आणि तुरुंगात जाण्याचा सल्ला दिला. ते म्हणाले की, गावकऱ्यांच्या मनातील भीती काढून टाकण्यासाठी आपण हसत-हसत तुरुंगातही जाऊ शकतो, हे दाखवून द्यायचे आहे.
प्रदीर्घ अहिंसक लढ्यानंतर, चंपारण प्रकरणाने गरीब आणि शोषित शेतकऱ्यांचे परिवर्तन पाहिले. काही वर्षातच, ब्रिटीश बागायतदारांनी त्यांची मालमत्ता सोडली, जी परत शेतकऱ्यांकडे गेली. भारताने गांधींना खर्‍या अर्थाने महात्मा म्हणून स्वीकारले!
मानवी हक्कांची सार्वत्रिक घोषणा : युनिव्हर्सल डिक्लीयरेशन ऑफ ह्युमन राईट्स (UDHR)
1948 मध्ये जारी केलेल्या UDHR नुसार, भीतीपासून स्वातंत्र्य हा मूलभूत मानवी हक्क मानला जातो. हे घडवण्यात भारतीयांचा मोठा वाटा आहे आणि गांधीवादी चळवळीच्या परंपरेने ते अंतरंग तयार केले होते. आज 2022 च्या भारतात, सर्वसामान्य भारतीयांच्या जीवनातून भीती किती दूर गेली आहे किंवा नाही याचा विचार करावा लागेल.
भीतीवर मात केली की आयुष्यात काहीही करणे सोपे
बहुतांश लोक त्यांचे भय दोन प्रकारे हाताळतात – (1) ते याला गृहीत धरतात आणि नंतर इतर भावना किंवा कामामध्ये दाबून टाकतात (2) ते स्वीकारतात आणि ओळखण्याचा प्रयत्न करतात की, हे काय आहे? शरीराचे संरक्षण, जीवनाची काळजी, उपाशी राहणे की अपमानित होणे.
तुम्ही ती भीती ओळखा आणि त्यानुसार तुमच्या कृती समायोजित करा आणि पुढे जा. जेव्हा तुम्ही तुमच्या कम्फर्ट झोनमध्ये नसता तेव्हाच करिअरचा विकास होतो. आत्मसंतुष्टतेच्या क्षेत्रातून अगदी नवीन, अज्ञात प्रदेशात उडी मारणे हे निर्भय व्यक्तीचे काम आहे. यामुळे, हे लोक नेहमीच वाढत असतात आणि शिकत असतात. एकदा नाकारण्याच्या भीतीवर मात केली की आयुष्यात काहीही करणे सोपे होते.
आधुनिक जीवनातील अर्थ
आधुनिक जीवनातील निर्भयता म्हणजे नवीन गोष्टी शिकणे, अस्वस्थता स्वीकारणे आणि करिअरच्या वाढीसाठी कौशल्ये तयार करणे. आपण असे करत नाही कारण आपल्याला नवीन गोष्टींची भीती वाटते.
“निर्भय” असण्याचा अर्थ असा नाही की तुम्ही घाबरत नाहीत. याचा अर्थ असा की तुमच्याकडे येणाऱ्या कोणत्याही समस्येचे विश्लेषण करण्याचे कौशल्य तुमच्याकडे आहे. एकदा का आंतरिक भीती नाहीशी झाली की बाहेरची भीतीही संपते!
तर आजचा करिअरचा फंडा असा आहे की – “मनातील भीती समजून घ्या, त्याला सामोरे जा आणि ती दूर करा! यासाठी हिंसा नाही तर समजूतदारपणा लागतो.”
तुमचे मत आमच्या फॉर्ममध्ये द्या आणि पूर्ण व्हिडिओ नक्की पाहा.
करून दाखवणारच!
Copyright © 2022-23 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares