Budget 2022 : महिलांसाठी तीन नवीन योजना सुरू होणार, 2 लाख अंगणवाड्यांचा होणार विस्तार – Times Now Marathi

Written by

New Schemes for Women : नवी दिल्ली : अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन (FM Nirmala Sitharaman)यांनी आज संसदेत 2022-23 या आर्थिक वर्षाचा अर्थसंकल्प (Budget 2022) सादर केला. शेतकरी, महिला आणि तरुणांसाठी हा अर्थसंकल्प असल्याचे त्यांनी वर्णन केले आहे. अर्थमंत्री म्हणाले की, अर्थसंकल्प हा अमृत काळातील पुढील 25 वर्षांची ब्लू प्रिंट आहे. महिला सक्षमीकरणासाठी (Women Empowerment) सरकार कटिबद्ध असल्याचे अर्थमंत्र्यांनी सांगितले. महिलांसाठी तीन नवीन योजना सुरू करण्यात येणार आहेत. आमच्या सरकारने लाभ देण्यासाठी महिला आणि बाल विकास मंत्रालयाच्या मिशन शक्ती, मिशन वात्सल्य, सक्षम अंगणवाडी आणि पोशन 2.0 सारख्या योजनांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर सुधारणा केल्या आहेत. अर्थमंत्र्यांनी सांगितले की 2 लाख अंगणवाड्या सक्षम अंगणवाड्यांमध्ये श्रेणीसुधारित केल्या जातील. (Three new schemes for women & expansion in Anganwadi scheme proposed in Budget 2022)
अर्थमंत्री म्हणाले, महिला आणि बालकांच्या एकात्मिक विकासासाठी तीन योजना सुरू करण्यात आल्या आहेत. बालकांचे आरोग्य सुधारण्यासाठी दोन लाख अंगणवाड्या अधिक चांगल्या केल्या जाणार आहेत. मानसिक आरोग्य समुपदेशनासाठी राष्ट्रीय टेलि मानसिक आरोग्य कार्यक्रम सुरू केला जाईल.
निर्मला सीतारामन म्हणाल्या की, नॅशनल डिजिटल हेल्थ इकोसिस्टमसाठी खुले व्यासपीठ सुरू केले जाईल. याद्वारे आरोग्य पुरवठादारांसाठी डिजिटल रजिस्ट्री, विशिष्ट आरोग्य ओळख आणि आरोग्य सुविधांमध्ये सार्वत्रिक प्रवेश साध्य केला जाईल.
केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी सांगितले की इमर्जन्सी क्रेडिट लाइन गॅरंटी स्कीम (ECLGS) मार्च 2023 पर्यंत वाढवली जाईल. हमी कवच ​​50,000 कोटी रुपयांवरून एकूण 5 लाख कोटी रुपयांपर्यंत वाढवले ​​जाईल.
सीतारामन यांनी सांगितले की, लहान शेतकरी, एमएसएमईसाठी रेल्वे नवीन उत्पादने विकसित करेल. 2022-23 या आर्थिक वर्षाचा अर्थसंकल्प सादर करताना ते म्हणाले की, सरकार राष्ट्रीय महामार्गांच्या विस्तारासाठी कटिबद्ध असून येत्या आर्थिक वर्षात सुमारे 25,000 किमी महामार्ग जोडण्याचे लक्ष्य ठेवण्यात आले आहे.
यासोबतच डोंगराळ भागातील उंच ठिकाणांना जोडण्यासाठी रोपवेचा विकास आराखडाही सार्वजनिक-खासगी भागीदारी (PPP) मॉडेल अंतर्गत कार्यान्वित करण्यात येणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.
अर्थमंत्री म्हणाले, यंदाचा अर्थसंकल्प विकासाला गती देणारा राहील. 2022-23 चा अर्थसंकल्प सादर करताना ते म्हणाले की आर्थिक पुनरुज्जीवनाचा सार्वजनिक गुंतवणूक आणि भांडवली खर्चाचा फायदा झाला आहे. सीतारामन म्हणाल्या की, सर्वसमावेशक वाढ, उत्पादकता वाढ, ऊर्जा संक्रमण आणि हवामान बदलाच्या आव्हानांना तोंड देण्यासाठी पावले हे विकासाचे चार स्तंभ आहेत. ते म्हणाले की पीएम गति शक्ती मास्टर प्लॅन विकासाच्या सात इंजिनांवर आधारित आहे.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares