हार्मोन्समधील बदल पुरुषांना ‘विश्वासघातकी’ बनवतात, तुमच्या जोडीदारामध्ये तर नाहीत ना ? – TV9 Marathi

Written by

| Edited By: मृणाल पाटील
Oct 16, 2021 | 2:32 PM
मुंबई : पुरुष त्यांच्या जोडीदारांशी फसवणूक का करतात? त्याचे रहस्य जाणून घेण्यासाठी अभ्यासकांनी अभ्यास केला आहे. पुरुषांमध्ये होणाऱ्या हार्मोन्सच्या बदलामुळे हे होत असावे असा अंदाज या संशोधनामध्ये मांडला आहे.
संशोधनानुसार, पुरुषांना फसवणूक करण्यास प्रवृत्त करणारा मुख्य घटक म्हणजे ‘टेस्टोस्टेरॉन’ नावाचे हार्मोन असते. हे पुरुष आणि स्त्रिया दोघांमध्ये आढळते, परंतु दोघांचे वेगवेगळे परिणाम आहेत. जेव्हा पुरुषांमध्ये ‘टेस्टोस्टेरॉन’ चे प्रमाण वाढते तेव्हा त्यांना स्वतःवर नियंत्रण ठेवणे कठीण जाते. अशा परिस्थितीत ते जोडीदाराशिवाय दुसरा जोडीदार शोधण्यासाठी प्रेरित होतात. दुसरीकडे, जेव्हा स्त्रियांमध्ये या संप्रेरकाची पातळी वाढते, त्याच जोडीदाराशी जवळचे संबंध ठेवण्याची इच्छा वाढते.
डेली स्टारच्या अहवालानुसार, मँचेस्टर विद्यापीठाने जोडीदारासोबत फसवणूक कारण्याबाबत संशोधन केले आहे. यामध्ये, अशा अनेक तथ्ये समोर आली. या तथ्यांमुळे स्त्री आणि पुरुषांचे वर्तन समजण्यास मदत होऊ शकते. अभ्यासात असे आढळून आले आहे की ‘टेस्टोस्टेरॉन’ हार्मोन महिला आणि पुरुषांमध्ये वेगवेगळ्या प्रकारे कसा परिणाम करतो. हे देखील आढळून आले की हे 5 लक्षणांद्वारे ओळखले जाऊ शकते की जेव्हा पुरुषांमध्ये टेस्टोस्टेरॉन वाढते म्हणजे जेव्हा ती व्यक्ती फसवणूक करणार आहे असे मानले जाते.
जेव्हा एखाद्या माणसाच्या शरीरात टेस्टोस्टेरॉनची पातळी अचानक वाढते, तेव्हा त्याचा त्याच्या रक्तदाबावर परिणाम होतो. अशा परिस्थितीत त्याचा रक्तदाब वर किंवा खाली जाऊ शकतो. जेव्हा हे घडते, तेव्हा तुम्हाला समजते की जोडीदाराच्या टेस्टोस्टेरॉनची पातळी वाढली आहे.
पुरुषांच्या शरीरात टेस्टोस्टेरॉनची पातळी वाढल्यामुळे शरीरावर केसांची झपाट्याने वाढ होते. त्याचे डोके, हनुवटी, छाती आणि पाठीवर केस वाढू लागतात. कधीकधी केस गळणे किंवा कमी होण्याची समस्याही समोर येते. हार्मोन्स वाढल्यामुळे हे घडते.
शरीरात टेस्टोस्टेरॉनची पातळी वाढते तेव्हा तोंडावर पुरळ येते. हे बहुतेक वेळा पौगंडावस्थेत हे बदल दिसून येतात, परंतु 30 ते 45 वर्षांच्या दरम्यान चेहऱ्यावर पुरळ येऊ शकते.
टेस्टोस्टेरॉनची पातळी वाढल्यामुळे मूड स्विंग होऊ शकतात. यामुळे, माणूस चिंता, त्रास किंवा चिडचिडीचा बळी होऊ शकतो. जर सध्या तुमच्या जोडीदारासोबत असे घडत असेल, तर त्याच्यावर रागावण्याऐवजी थोडा संयम दाखवा. जेव्हा त्याच्या हार्मोनची पातळी सामान्य होते, तेव्हा तो पुन्हा सामान्य स्थितीत परत येतो.
शरीरात टेस्टोस्टेरॉनच्या पातळीत जास्त वाढ झाल्यामुळे अंडकोषांचे नुकसान होऊ शकते. यामुळे तुमचा प्रायव्हेट पार्ट संकुचित होऊ शकतो. तसेच, तुमच्यामध्ये शुक्राणूंच्या उत्पादनाच्या पातळीवरही परिणाम होऊ शकतो.
इतर बातम्या :
Beauty Tips | बॉलिवूड अभिनेत्रींचे स्वस्त आणि मस्त ब्युटी टिप्स, घरच्या घरी मिळवा मुलायम त्वचा
Health Care : इन्फर्टिलिटीची समस्या दूर करण्यासाठी ‘हे’ घरगुती उपाय फायदेशीर! 
एम्सचा अभ्यास: कोरोनामधून बरे झालेल्या 28 टक्के लोकांना केस गळण्याची समस्या!
खतरनाक… पती मोबाईल देत नाही, पत्नीने विळ्याने पतीचे ओठ कापलेhttps://t.co/co5uQajjOP#CrimeNews #HusbandWife #Mobile
— TV9 Marathi (@TV9Marathi) October 16, 2021

Channel No. 1263
Channel No. 539
Channel No. 764
Channel No. 1259
Channel No. 682

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares