Goat Farming: ‘या’ दोन जातीच्या शेळींचे पालन करून काही महिन्यांत बना श्रीमंत, कमी गुंतवणुकीत कमवा जास्त नफा…. – Ahmednagarlive24

Written by

Goat Farming: देशातील ग्रामीण भागात शेळीपालन व्यवसाय (goat rearing business) मोठ्या प्रमाणात लोकप्रिय होत आहे. या व्यवसायात शेतकरी (farmer) कमी गुंतवणुकीत जास्त नफा कमावत आहेत. सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे शेळीपालनासाठी तुम्हाला जास्त ज्ञान आणि काळजी घेण्याची गरज नाही.
सरकारही त्याच्या प्रचारासाठी सर्व प्रकारचे प्रयत्न करत असते. याशिवाय शेळीपालन करणाऱ्या शेतकऱ्यांना बँकेकडून कर्जही (loan from bank) दिले जाते.
कोणत्या जातीच्या शेळ्या घरी आणायच्या? –
शेळीपालनाचा व्यवसाय करताना शेतकर्‍यांना भेडसावणारी सर्वात मोठी समस्या म्हणजे कोणत्या जातीच्या शेळ्यांचे संगोपन करून त्यांना चांगला नफा मिळू शकतो. कोणत्या शेळ्यांचे पालन करून तुम्ही चांगला नफा कमवू शकता ते जाणून घेऊया.
दुंबा बकरी (dumb goat) –
ही जात बहुधा उत्तर प्रदेश (उत्तर प्रदेश) मध्ये आढळते. बकरी ईदच्या काळात बाजारपेठेत त्याची मागणी मोठ्या प्रमाणात वाढते. या जातीचे मूल केवळ 2 महिन्यांत 30,000 पर्यंत विकले जाते, कारण त्याचे वजन 25 किलोपर्यंत आहे. 3 ते 4 महिन्यांनी त्यांची किंमत 70 ते 75 हजार रुपयांपर्यंत पोहोचते.
उस्मानाबादी शेळी (Osmanabadi Goat) –
ही जात महाराष्ट्रातील उस्मानाबादी जिल्ह्यात आढळते, म्हणून त्याला उस्मानाबादी शेळी असे नाव पडले. हे दूध आणि मांस उत्पादन (milk and meat production) दोन्हीसाठी वापरले जाते. त्याच्या प्रौढ नर शेळीचे वजन सुमारे 34 किलो आणि मादी शेळीचे वजन 32 किलोपर्यंत असते.
सबसिडी मिळवा –
शेळीपालनात गुंतवणुकीसाठी तुमच्याकडे भांडवल नसेल तर काळजी करण्याची गरज नाही. तुम्ही या व्यवसायासाठी नॅशनल लाईव्ह स्टॉक अंतर्गत स्वस्त व्याजदरात कर्ज घेऊ शकता. त्याचबरोबर अनेक राज्य सरकारेही आपल्या स्तरावर शेतकऱ्यांना प्रोत्साहन देण्यासाठी शेळीपालनावर बंपर सबसिडी देतात.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares