जंतरमंतरवर आज शेतकऱ्यांची महापंचायत: 5 हजारांहून अधिक शेतकरी दाखल, बॅरिकेडिंग तोडणारे ताब्यात, सीमेवर 5 किल… – दिव्य मराठी

Written by

आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
एमएसपीच्या हमीसह विविध मागण्यांसाठी सोमवारी संयुक्त किसान मोर्चा दिल्लीच्या जंतरमंतरवर किसान महापंचायत घेणार आहे. शेतकऱ्यांना रोखण्यासाठी सिंघू, टिकरी, गाझीपूर सीमेवर पोलिसांची तपासणी सुरू आहे. त्यामुळे नोएडा-चिल्ला सीमेवर 5 किलोमीटर लांब जाम झाला आहे.
शेतकऱ्यांना दिल्लीच्या सीमेवर अडवले जात असून शेतकऱ्यांनी बॅरिकेडिंग तोडले. यानंतर अनेक शेतकऱ्यांना ताब्यात घेण्यात आले. गाझीपूर सीमेवर शेतकरी धरणे आंदोलनाला बसले आहेत. पोलिस शेतकऱ्यांशी चर्चा करत आहेत. सध्या 5 हजारांहून अधिक शेतकरी जंतरमंतरवर जमले असल्याचे पोलिसांकडून सांगण्यात आले आहे.
दिल्लीत निदर्शने रोखण्यासाठी कलम 144 लागू
सकाळपासूनच हरियाणा, पंजाब, उत्तर प्रदेशातील शेतकरी महापंचायतीत सहभागी होण्यासाठी दिल्लीत पोहोचू लागले. तथापि, महापंचायतीला शेतकऱ्यांना मंजुरी मिळाली नाही. दिल्ली पोलिसांनी टिकरी, सिंघू आणि गाझीपूर सीमेवर सिमेंटचे बॅरिकेड्स लावले असून त्या ठिकाणहून चौकशी केल्यानंतरच प्रवेश दिला जात आहे. निषेधाच्या पार्श्वभूमीवर दिल्लीमध्ये कलम 144 लागू करण्यात आले आहे.
200 शेतकरी बहादूरगड स्टेशनवर उतरले
बहुतांश शेतकरी दिल्लीला जाण्यासाठी पंजाबहून येणाऱ्या वाहनांचा वापर करत बहादूरगड स्टेशनवर उभ्या असलेल्या पोलिसांसमोरूनच घोषणा देत दिल्लीत पोहोचले आणि हे शेतकरी थेट बांगला साहिब गुरुद्वारात गेले. यानंतर मेट्रो आणि बसने हे शेतकरी दिल्लीला गेले. दिल्ली सीमेवर मोर्चा काढण्यासाठी आलो नसून केवळ सरकारला इशारा देण्यासाठी एक दिवसाच्या निदर्शनासाठी आलो आहोत असे या शेतकऱ्यांचे म्हणणे आहे.
सरकारने पूर्वीप्रमाणेच आग्रह धरला, तर पुन्हा बॅग घेऊन दिल्लीत धरणे आंदोलन करण्यास मागे हटणार नाही. दुसरीकडे, बीकेयू नेते राकेश टिकैत यांना ताब्यात घेऊन परत पाठवण्यात आले आहे.
ड्रोनद्वारेही ठेवले जात आहे लक्ष
कोणीही असामाजिक तत्त्व दिल्लीत घुसू नये यासाठी पोलीस सतर्क आहेत. त्यासाठी ड्रोन कॅमेऱ्यांचीही मदत घेतली जाणार असून सीमेवर बसवण्यात आलेल्या सीसीटीव्ही कॅमेऱ्यांच्या फुटेजवरही लक्ष ठेवले जाणार आहे. आदेशानुसार कारवाई केली जाईल, असे दिल्ली पोलिस अधिकाऱ्यांनी सांगितले.
दिल्लीला निघालेल्या टिकैत यांना ताब्यात घेऊन परत पाठवले
बेरोजगारीवरून जंतरमंतर येथे सुरू असलेल्या आंदोलनात सहभागी होण्यासाठी दिल्लीला जात असलेल्या बीकेयूचे नेते राकेश टिकैत आणि काही कार्यकर्त्यांना दिल्ली पोलिसांनी ताब्यात घेतले. त्यांना दिल्लीतील मधु विहार पोलीस ठाण्यात नेण्यात आले. नंतर पोलिसांनी त्यांना गाझीपूर सीमेवर परत नेले आणि सोडून दिले. टिकैत म्हणाले, ‘दिल्लीत शेतकऱ्यांच्या प्रवेशावर बंदी आहे का?’
हिरवे ब्लँकेट आणि चादर घालून दिल्लीला जाता येत नाही का? केंद्र सरकारच्या इशाऱ्यावर काम करणारे दिल्ली पोलीस शेतकऱ्यांचा आवाज दाबू शकत नाहीत. शेवटच्या श्वासापर्यंत हा संघर्ष सुरूच राहणार आहे. आम्ही थांबणार नाही, खचून जाणार नाही, आम्ही झुकणार नाही. सुटका झाल्यानंतर टिकैत यांनी यूपीला येत असल्याचे सांगितले. सोमवारी दिल्लीत कार्यक्रम होणार आहे.
सीमेवर घोषणा दिल्यानंतर पोलिसांनी दिला दिल्लीत प्रवेश
सुमारे 2 हजार शेतकरी रेल्वेने दिल्लीला पोहोचले आहेत. त्याचवेळी रात्री 8 वाजता पंजाबच्या शेतकऱ्यांना बर्नाला येथून गावोगावी घेऊन जाणाऱ्या पिकअप आणि गाड्या टिकरी सीमेवर पोहोचल्या. शेतकरी बसमधून उतरून घोषणाबाजी करू लागले. सीमेवर जामची समस्या पाहून दिल्ली पोलिसांनी शेतकऱ्यांच्या सुमारे 50 बस, कार आणि जीपसाठी सीमा खुली केली. रात्री साडेआठ वाजेपर्यंत शेकडो शेतकरी रस्त्यानेही दिल्लीत पोहोचले.
आता दिल्ली पोलिसांनी भटिंडाकडून येणाऱ्या बसेसच्या ठिकाणानुसार सीमेवर मजबूत बॅरिकेडिंग करण्याची तयारी सुरू केली आहे. सकाळी 7 वाजेपर्यंत भटिंडाचे शेतकरी बहादूरगडला पोहोचतील, असा विश्वास आहे. दिल्लीतील सोनीपतच्या खरखोडा सैदपूरच्या बाजूने टिकरी आणि झाडोडा सीमेवर तसेच खरखोडा सैदपूरच्या बाजूने पंजाबमधील शेतकरी वाहनांमध्ये प्रवेश करत असल्याची माहिती पोलिसांना आहे.
राखी बांधण्यासाठी शेतकरी उतरले
भटिंडा एक्स्प्रेसमधून उतरलेले शेतकरी नेते जगजीत सिंह आणि बिट्टू प्रधान म्हणाले की, ते 12-13 महिन्यांपासून बहादूरगडमध्ये आहेत. येथील लोकांमध्ये बंधुभाव निर्माण झाला आहे. त्यांच्या कुटुंबातील महिलांनी फोन करून राखी बांधण्याची विनंती केली होती. ती पूर्ण करण्यासाठी बहादूरगड उतरलो. ही भेट घेऊन दिल्लीला पोहोचू.
Copyright © 2022-23 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares