Farmers : काय झाडी, काय पैसे, एकदम ओके ! शेतकरी मित्रानों तुमच्या शेतात लावा ‘ही’ पाच झाडी ! मिळतील लाखो रुपये ! – Ahmednagarlive24

Written by

Farmers : शेतकऱ्यांचे (farmers) उत्पन्न वाढवण्यासाठी सरकार (government) अनेक योजना आणत आहे. या योजनांचा लाभ शेतकऱ्यांना मिळत आहे. सरकारी प्रयत्नांसोबतच शेतकऱ्यांनीही आपले उत्पन्न (income) वाढवण्यावर भर दिला पाहिजे.
यासाठी ज्या पिकांची बाजारपेठेत मागणी जास्त आहे आणि त्यातून अधिक नफा कमावता येईल अशा पिकांची लागवड शेतकऱ्यांनी करणे आवश्यक आहे. पिकांमधून चांगले कमाई करण्यासोबतच काही झाडे अशी आहेत जी तुम्हाला श्रीमंत बनवू शकतात.
ही झाडे लावल्यानंतर तुम्हाला लाखो रुपये मिळतील. त्यांना पैशाचा पाऊस पाडणारी झाडे म्हटल्यास वावगे ठरणार नाही. आज  आम्ही तुम्हाला त्या 5 झाडांबद्दल सांगत आहोत, ज्याच्या लागवडीवर तुम्हाला लाखो रुपयांचा नफा मिळेल आणि तुम्ही खूप कमी वेळात श्रीमंत व्हाल.
चंदनाचे झाड (sandalwood tree)
जर तुम्ही तुमच्या शेतात चंदनाची झाडे लावली तर तुम्हाला भरपूर पैसे मिळू शकतात. बाजारात चंदनाची मागणी कायम असते आणि त्यापासून अत्तरही बनवले जातात. याशिवाय अनेक उत्पादनांमध्ये त्याची चवही जोडली जाते. बाजारातील मागणी लक्षात घेता, ते वाढवणे हे शेतकऱ्यांसाठी नफ्याचे सौदे ठरू शकते. या झाडाचे लाकूड खूप महाग आहे. त्याच्या बाजारभावावर नजर टाकली तर त्याची एक किलो लाकडाची किंमत सुमारे 27 हजार रुपये आहे. त्यानुसार यातून शेतकऱ्यांना भरपूर पैसे मिळू शकतात. आता त्याच्या उत्पादनाबद्दल बोलू एका चंदनाच्या झाडापासून सुमारे 15 ते 20 किलो लाकूड मिळू शकते. ते विकून तुम्ही लाखो कमवू शकता.
सागवान झाडे (teak trees) 
सागवान लाकूडही खूप महाग विकले जाते. या पावसाळ्यात सागवान वृक्ष लागवड करून शेतकरी चांगला नफा कमवू शकतात. एक एकरात सागवानाची लागवड करून एक कोटी रुपयांचे उत्पन्न मिळू शकते. सागवान हे महागड्या लाकडांपैकी एक आहे. हे फर्निचर आणि प्लाय बनवण्यासाठी वापरले जाते. ते दीर्घकाळ टिकणारे असल्याने बाजारपेठेत त्याची मागणी जास्त आहे. सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे याच्या लागवडीत जोखीम खूप कमी आहे आणि नफाही चांगला आहे. आता या झाडापासून कमाईबद्दल बोलू तर बाजारात 12 वर्षे जुन्या सागवानाच्या झाडाची किंमत 25 ते 30 हजार रुपयांपर्यंत आहे आणि कालांतराने त्याची किंमत वाढण्याची शक्यता आहे. अशा स्थितीत एक एकर शेती करून शेतकरी अधिक उत्पन्न मिळवू शकतात.
 खेमर झाड  (pomegranate tree)
सागानंतर लाकडासाठी उगवलेले हे दुसरे झाड आहे. त्याला खेमर असेही म्हणतात. याला स्थानिक भाषेत गमहार, कुंभारी आणि शिवण असेही म्हणतात. हे झाड भारतातील उत्तर प्रदेश, मध्य प्रदेश, राजस्थान आणि महाराष्ट्रात आढळते. वालुकामय चिकणमाती जमिनीत त्याची लागवड चांगली होते. त्याचे लाकूड लाकडासाठी वापरले जाते. त्याच्या लाकडापासून खेळणी, शेतीची अवजारे आणि फर्निचर बनवले जाते.
त्याची पाने औषधी बनवण्यासाठी वापरली जातात. अल्सरसारख्या समस्यांपासून आराम मिळवण्यासाठी हे खूप उपयुक्त आहे. हे अतिशय वेगाने वाढणारे झाड आहे. मध्यम पाऊस असलेल्या भागात, टेकड्यांवर आणि शेताच्या बांधावर आणि खडबडीत जमिनीवरही लागवड करता येते. फळांच्या लागवडीसोबत त्याची लागवड केल्यास जमिनीतील नत्र व स्फुरदचे प्रमाण वाढते. त्याची वैशिष्ट्ये पाहता हे अनेक प्रकारे फायदेशीर वृक्ष आहे.
आता या झाडापासून कमाईबद्दल बोला, तर एक एकरात लावलेल्या झाडांपासून एकूण एक कोटींची कमाई होऊ शकते. एका एकरात 500 झाडे लावता येतात. ते बसवण्यासाठी सुमारे 40 ते 55 हजार रुपये खर्च येतो. या झाडाची कमाई यातून मिळणाऱ्या लाकडाच्या दर्जावर अवलंबून असते.
निलगिरीचे झाड (Eucalyptus)
बाजारात व्हाईटवॉशला मोठी मागणी आहे. बाजारात त्याची किंमतही चांगली आहे. सफेडला निलगिरी असेही म्हणतात. याच्या लागवडीची खास गोष्ट म्हणजे याला कमीत कमी पाणी लागते आणि प्रतिकूल हवामानाचाही त्यावर परिणाम होत नाही.
सर्व प्रकारच्या हवामानात याची लागवड करता येते. हे झपाट्याने वाढणारे झाड आहे. याच्या लागवडीतून शेतकऱ्यांना चांगला नफा मिळू शकतो. त्याच्या लाकडाचा उपयोग फर्निचर, इंधन आणि कागदाचा लगदा बनवण्यासाठी केला जातो. ही वनस्पती सुमारे 8 ते 10 वर्षात झाड बनते. यानंतर शेतकऱ्यांना यातून 10 ते 12 लाख रुपये सहज मिळू शकतात. आता त्याच्या बाजारभावाबद्दल बोलू , एक किलो लाकडाची किंमत प्रति किलो 6 रुपये आहे. याच्या लागवडीचा खर्च वजा केल्यावर शेतकरी 4 ते 5 वर्षांत सुमारे 60 लाख रुपये कमवू शकतात.
महोगनी झाड (mahogany tree)
या झाडाच्या लाकडालाही बाजारात मोठी मागणी आहे. त्याचे लाकूड फर्निचर बनवण्यासाठी वापरले जाते. त्याचे लाकूड लाल आणि तपकिरी रंगाचे असते. त्यावर पाण्याचा परिणाम होत नाही. अशा प्रकारे ते खूप टिकाऊ आहे. लाकडांबरोबरच त्याच्या बिया विकूनही चांगले उत्पन्न मिळू शकते. याच्या बिया औषधी म्हणून वापरतात. त्याच वेळी, त्याच्या पानांपासून खत तयार केले जाते. अशाप्रकारे या झाडाच्या बियाण्यापासून ते पानापर्यंत महत्त्व आहे.
त्याची फळे आणि पानांचा उपयोग कर्करोग, रक्तदाब, दमा, सर्दी, मधुमेह आणि इतर आजारांवर औषधी बनवण्यासाठी केला जातो. आता या झाडापासून कमाईबद्दल बोला, तर याच्या झाडापासून खूप पैसेही मिळू शकतात. महोगनी झाडे 12 वर्षात लाकूड कापण्यासाठी तयार असतात आणि पाच वर्षातून एकदा बियाणे देतात. एका झाडाला 5 किलो बियाणे मिळते. याच्या बियाणांची किंमत खूप जास्त असून ती बाजारात एक हजार रुपये किलो दराने विकली जातात, तर त्याच्या लाकडाची बाजारभाव 2000 ते 2200 रुपये प्रति घनफूट आहे. असे पाहिले तर या झाडाची लागवड करून शेतकरी लाखो रुपये कमवू शकतात.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares