Health : ‘शारीरिक’ आणि ‘मानसिक’ श्रमाचा स्त्री आणि पुरुषांच्या विचारसरणीवर होतो वेगवेगळा परिणाम; नवीन… – TV9 Marathi

Written by

| Edited By: राजेंद्र खराडे
Jul 26, 2022 | 3:45 PM
मुंबई : अलीकडील अभ्यासात असे दिसून आले आहे की, शारीरिक आणि मानसिक श्रमाचे फायदे (Labor benefits) पुरुष आणि स्त्रियांमध्ये भिन्न असू शकतात. अमेरिकन अॅकॅडमी ऑफ न्यूरोलॉजीच्या वैद्यकीय प्रकाशनात, हा अभ्यास ऑनलाइन उपलब्ध करून देण्यात आला आहे. अभ्यासात असे दिसून आले आहे की, मानसिक आणि शारीरिक क्रिया जसे की वाचन, वर्गात जाणे, पत्ते खेळणे किंवा खेळ खेळणे यामुळे त्वरित विचार आणि लक्षात ठेवण्याच्या क्षमतांवर परिणाम (Impact on capabilities) होतो. या कार्यातून होणाऱया शारीरीक हालचाली लोकांना त्यांची मानसिक तीक्ष्णता टिकवून ठेवण्यास मदत करते. कॅलिफोर्निया युनिव्हर्सिटी, सॅन डिएगो येथील अभ्यास लेखक जुडी पा, पीएचडी यांच्या मते, मोठ्या प्रमाणात शारीरिक हालचाली स्त्रियांमध्ये उच्च पातळीवरील विचार गती राखीव (Think speed reserve) पातळीशी संबंधित असल्याचे दिसून आले. परंतु, पुरुषांमध्ये तसे दिसून आले नाही. विचार गतीचा वाढलेला साठा पुरुष आणि स्त्रिया दोघांच्याही उच्च पातळीवरील मानसिक क्रियाशी संबंधित होता.
758 संशोधन सहभागी 758 होते, त्यांचे सरासरी वय 76 वर्षे होते. काही लोकांना स्मृतिभ्रंश होता, तर काहींना फक्त सौम्य संवादाची कमजोरी होती. मेमरी आणि विचार-गती मूल्यांकनाव्यतिरिक्त सहभागींचे मेंदू स्कॅन केले असता, अनेकांमध्ये स्मृतिभंशाची समस्या आढळून आली. स्मृतिभ्रंशाशी संबंधित इतर मेंदूतील बदलांची तुलना विचार करण्याच्या कार्यांवरील लोकांच्या कामगिरीशी केली गेली. प्रत्येक आठवड्यात गुंतलेली प्रत्येक व्यक्ती किती शारीरिक हालचाली करत आहे यावर देखील प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले गेले. त्यांना विचारण्यात आले की, त्यांनी गेल्या 13 महिन्यांत मासिके, वर्तमानपत्रे किंवा पुस्तके वाचणे, वर्गात जाणे, पत्ते खेळणे, गेम खेळणे किंवा बिंगो खेळणे यात गुंतले होते का आणि या तीन प्रकारच्या मानसिक क्रियाकलापांमध्ये त्यांनी भाग घेतला होता का. त्यांना एकूण तीन गुणांसाठी प्रत्येक प्रकारच्या क्रियाकलापासाठी एक गुण देण्यात आला. मानसिक क्रियाकलापांसाठी, सहभागींना सरासरी 1.4 गुण मिळाले. सरासरी, प्रत्येक आठवड्यात, सहभागींनी कमीत कमी 15 मिनिटे जोरदार शारीरिक हालचाली केल्या, जसे की वेगवान चालणे आणि बाइक चालवणे. प्रत्येक अतिरिक्त मानसिक क्रियांसाठी लोक सहभागी झाले होते.

Pa नुसार, त्यांच्या विचार आणि प्रक्रिया क्षमतेचे वृद्धत्व 13 वर्षे, किंवा पुरुषांसाठी 17 वर्षे आणि महिलांसाठी 10 वर्षे पुढे सरकले होते. संशोधनाअंती अभ्यासकांनी सांगितले की, जीवनशैलीतील किरकोळ बदल, जसे की समुदाय केंद्राच्या कार्यक्रमांना जाणे, मित्रांसोबत बिंगो खेळणे, किंवा फिरण्यात किंवा बागकामात जास्त वेळ घालवणे, लोकांना त्यांच्या स्मृती वाढविण्यात मदत करू शकतात. जेव्हा स्त्रियांच्या संज्ञानात्मक गती आणि तर्क क्षमतांचा विचार केला जातो तेव्हा, अभ्यासात नोंदवलेल्या प्रभावाच्या आधारावर, स्रीयांनी केलेल्या अधिक शारीरिक क्रीयांचा त्यांच्या स्मृतींवर चांगला प्रभाव पडत असल्याचे दिसून आले.
Channel No. 1263
Channel No. 539
Channel No. 764
Channel No. 1259
Channel No. 682

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares