Subsidy On Solar Pump: बंपर नफ्याने श्रीमंत होतील शेतकरी, सबसिडीवर घरी आणा सौर पंप…… – Ahmednagarlive24

Written by

Subsidy On Solar Pump: खालावलेली भूजल पातळी (Decreasing groundwater levels) आणि विजेच्या समस्येमुळे (electricity problem) शेतकऱ्यांसमोर सिंचनाचा मोठा प्रश्न निर्माण झाला आहे. दरम्यान, शेतकरीही विविध पर्यायांकडे वळत आहेत. या समस्या लक्षात घेऊन पंतप्रधान कुसुम योजना (Pradhan Mantri Kusum Yojana) सुरू करण्यात आली. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना अनुदानावर सौरपंप (Solar pumps on subsidy) दिले जाणार आहेत.
इतकी सबसिडी मिळवा –
या योजनेंतर्गत शेतकरी (farmer), शेतकरी पंचायती, सहकारी संस्थांकडून सौरपंप खरेदी आणि उभारणीसाठी अर्ज मागवले जातात. यावर शेतकऱ्यांना 60 टक्क्यांपर्यंत अनुदान दिले जाते. हा सोलर प्लांट उभारण्यासाठी शेतकऱ्यांना 30 टक्के कर्ज दिले जाते. या प्रकल्पासाठी शेतकऱ्याला केवळ 10 टक्के खर्च करावा लागतो.
लाखांचा नफा मिळवू शकतो –
सोलर प्लांट लावून शेतकरीही उत्पन्न मिळवू शकतात. 4 ते 5 एकर जागेवर सौरऊर्जा प्रकल्प उभारून 15 लाख वीज युनिट्सची निर्मिती करता येईल. वीज विभाग टॅरिफवर 3 रुपये 7 पैसे दराने खरेदी केल्यास तुम्हाला वार्षिक 45 लाख आरामात मिळू शकतात, तरीही शेतकर्‍याला 45 लाखांपर्यंत उत्पन्न मिळू शकते.
येथे सर्व माहिती मिळवा –
माहितीच्या अभावामुळे शेतकरी या योजनेचा लाभ घेऊ शकत नाहीत. त्यामुळे त्यांच्या पिकांच्या सिंचनावर परिणाम होत आहे. परिणामी उत्पादनावर परिणाम होतो. केंद्रासह राज्य आणि सरकारे आपापल्या स्तरावर ते चालवतात.
अशा परिस्थितीत, अधिक माहितीसाठी शेतकरी त्यांच्या राज्यांच्या विद्युत विभागाशी (Electrical Department) संपर्क साधून इतर माहिती मिळवू शकतात. याशिवाय शेतकरी पीएम कुसुम योजनेच्या वेबसाइटला भेट देऊन यासंबंधीची इतर महत्त्वाची माहितीही मिळवू शकतात.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares