Foods for constipation: पोट साफ न होणं व बद्धकोष्ठतेसारखी समस्या होईल दूर, खाण्यास सुरुवात करा ‘हे’ 5 पदार्थ – Times Now Marathi

Written by

Constipation : बद्धकोष्ठता तेव्हा उद्भवते जेव्हा आतड्याची हालचाल क्वचित होते किंवा पास होणे कठीण असते. तज्ज्ञांचे असे मत आहे की, बद्धकोष्ठता अनेकदा खराब आहार, दिनचर्येत बदल किंवा फायबरचे कमी सेवन यामुळे होते. जर तुम्हाला तीव्र वेदना, तुमच्या स्टूलमध्ये रक्त किंवा बद्धकोष्ठता जे तीन आठवड्यांपेक्षा जास्त काळ टिकत असेल, तर तुम्ही सतर्क राहून डॉक्टरांना भेटावे. (Foods for constipation: These 5 indigenous things will clean each part of the intestines by breaking the old constipation)
अधिक वाचा : पावसाळ्यात वजन कमी करण्यासाठी प्या लिंबू आणि मधाचा काढा, घरी तयार करण्याची सोपी पद्धत
पुरस्कार विजेते पोषणतज्ञ लवनीत बत्रा यांच्या मते, पाच भारतीयांपैकी एकाला बद्धकोष्ठतेचा त्रास आहे. हे केवळ दिवसभर अस्वस्थतेचे कारण नाही तर अनेक जुनाट आजारांचे मूळ कारण आहे. बद्धकोष्ठतेचा उपचार काय आहे? औषधात बद्धकोष्ठतेवर अनेक उपाय आहेत, परंतु काही पदार्थांचे सेवन वाढवून तुम्ही या समस्येपासून आराम मिळवू शकता.
बद्धकोष्ठता साठी घरगुती उपाय
मनुका
बद्धकोष्ठता दूर करण्यासाठी वाळलेल्या प्लम्सचे सेवन हा सर्वोत्तम आणि प्रभावी उपाय आहे. त्यात सॉर्बिटॉल देखील असते जे तुमचे शरीर पचते. आतड्यांमध्ये पाणी खेचून, आतड्यांसंबंधी हालचालींना चालना देऊन बद्धकोष्ठता कमी करण्यात मदत होते.
अधिक वाचा :Weight Loss Diet Chart: आहार चार्ट: हा डाएट चार्ट, 7 दिवसात कमी होईल 3-4 किलो वजन
भाज्या रस
न्याहारीनंतर आणि दुपारच्या जेवणापूर्वी किंवा संध्याकाळी तुमच्या आवडत्या भाज्यांपासून बनवलेला एक ग्लास भाज्यांचा रस तुमच्या बद्धकोष्ठतेसाठी खरोखर चांगला आहे. तुम्ही पालक + टोमॅटो + बीटरूट + लिंबाचा रस + आले मिक्स करून ताजा रस बनवू शकता.
त्रिफळा
त्रिफळा ही एक अप्रतिम औषधी वनस्पती आहे. त्यात आमलाकी (आवळा), हरितकी (हरड) आणि बिभिताकी (बहेरा) या तीन महत्त्वाच्या औषधी वनस्पती आहेत, त्या सर्व बद्धकोष्ठता दूर करण्यास मदत करतात. झोपण्यापूर्वी अर्धा चमचा एक कप कोमट दूध/कोमट पाण्यात घ्या.
अधिक वाचा :Weight Loss Tips : एका आठवड्यात होईल वजन कमी ? Weight Loss Coach ने सांगितला सर्वात सोपा उपाय
ओट्स
ओट्स हे बीटा-ग्लुकन्स समृद्ध अन्नधान्य आहे. हे विद्रव्य फायबर आहे, जे पोटाच्या कार्यास प्रोत्साहन देते. हे आतड्यांमधील चांगले बॅक्टेरिया वाढवण्यास देखील मदत करते, जे आतड्यांच्या कार्यास चालना देण्यास तसेच त्यांना सुधारण्यास मदत करते.
तूप
तुपातील ब्युटीरेट घटक बद्धकोष्ठतेसाठी आश्चर्यकारक काम करतात. तुपाचा तेलकट पोत वंगण तेल म्हणून काम करतो आणि आतड्यांसंबंधीचा कडकपणा कमी करतो. अन्नातील तूप आतड्याची हालचाल नियमित आणि सुलभ होण्यास मदत करते.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares