Solar Pump Subsidy: सिंचनासह उत्पन्न मिळविण्याची चांगली संधी, शेतकऱ्यांनी येथे करा अर्ज……. – Ahmednagarlive24

Written by

Solar Pump Subsidy: देशातील भूगर्भातील पाण्याची पातळी (Ground water level) घसरल्याने शेततळ्यांना सिंचन करणे ही शेतकऱ्यांसाठी मोठी समस्या आहे. त्याच्या प्रभावामुळे शेतातील अन्नधान्य उत्पादनातही सातत्याने घट होत आहे. ही सर्व परिस्थिती टाळण्यासाठी सरकारने (government) शेतकऱ्यांसाठी मोठी योजना सुरू केली आहे. या योजनेंतर्गत शेतकरी अनुदानावर सौरपंप (solar pump) घेऊ शकतात.
सौर पंपावर किती अनुदान?
प्रधानमंत्री कुसुम योजनेंतर्गत (Pradhan Mantri Kusum Yojana) शेतकरी पंचायती आणि सहकारी संस्थांना (Farmer Panchayats and Co-operative Societies) सौरपंप घेण्यासाठी 60 टक्के पर्यंत अनुदान दिले जाते. याशिवाय सोलर पंप प्लँट उभारण्यासाठी सरकारकडून 30 टक्के कर्ज स्वस्त दरात उपलब्ध आहे. या प्रकल्पकेवळ 10 टक्के खर्च करावा लागणार आहे.
उत्पन्नाचा चांगला स्रोत –
या योजनेचा वापर करून शेतकरी (farmer) शेतात सिंचनाची गरज भागवू शकतात. याशिवाय तुम्हाला चांगला नफाही मिळू शकतो. तो त्याच्या बसवलेल्या सोलर प्लांटमधून 15 लाख रुपयांपर्यंत वीज निर्माण करू शकतो. जी वीज विभाग 3 रुपये 7 पैसे दराने खरेदी करेल. त्यानुसार शेतकऱ्यांना वार्षिक ४ ते ५ लाखांचे उत्पन्न मिळू शकते.
अधिक माहितीसाठी कुठे संपर्क साधावा?
माहितीअभावी शेतकऱ्यांना या योजनेचा लाभ घेता येत नाही. केंद्रासह राज्य सरकारे आपापल्या स्तरावर ती चालवतात. अशा परिस्थितीत, अधिक माहितीसाठी, शेतकरी त्यांच्या राज्यांच्या विद्युत विभागाशी संपर्क साधून इतर माहिती मिळवू शकतात.
पीएम कुसुम योजना pmkusum.mnre.gov.in या वेबसाइटला भेट देऊनही शेतकरी माहिती मिळवू शकतात. याशिवाय तुमच्या राज्य सरकारच्या कृषी आणि विद्युत विभागाच्या वेबसाइटवरही लक्ष ठेवा.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares