परभणी जिल्ह्यात आठ मंडळातील शेतकऱ्यांनाच मिळणार अग्रीम रक्कम

Written by

शेतकरी योजना 2022
परभणी: ऑगस्ट महिन्या मध्ये नेहमी २१ दिवस च्या पावसा चा खंड पडल्यानी जिल्ह्या मधील  आठ मंडळा मधील सोयाबीन च्या उत्पादना मध्ये आसपास ५० ते ५७ पर्यंत घट अपेक्षित आहे. आणि त्या मुळे  पंतप्रधान पिक विमा योजने च्या अंतर्गत जिल्ह्या मधील फक्त आठ मंडळा मधील शेतकऱ्यांना चे २५ टक्के अग्रीम रक्कम देण्याचे आदेश जिल्हाधिकारी आंचल गोयल यांनी ९ सप्टेंबर ला पिक विमा कंपनीला दिले आहे.
खरीप हंगाम २०२२-२३ साला मध्ये जिल्ह्या मधील ५ लाख २१ हजार हेक्टर क्षेत्रा वरती  शेतकऱ्यांनी सोयाबीन कापूस, उडीद, तूर, मूग आदी पिकांची पेरणी केली आहे. आणि जून महिना पूर्णतः कोरडा गेल्याने जुलै मध्ये झालेल्या समाधान कारक पावसानि खरीपा मधील पिके चांगलीच बहरले. केवळ ऑगस्ट महिन्या मध्ये जिल्ह्या पावसाने नेहमी २१ दिवस खंड दिल्याने बहरात असलेल्या सोयाबीन पिकाला निसर्गाच्या व कृपेचा मोठा फटका बसला आहे. त्या कारणा  मुळे शेतकऱ्यांच्या सोयाबीन उत्पादना मध्ये खूप मोठी घट होणार असल्याने शेतकरी अडचणी मध्ये सापडला आहे. त्या मुळे जिल्हाधिकारी आंचल गोयल यांनी सोयाबीन पिकाच्या पीक परिस्थितीचा अहवाल, प्रजन्यमान अहवाल, स्थानिक प्रसारमाध्यमांचा बातम्या, दुष्काळ सदस्य परिस्थिती च्या आधारे अपेक्षित उत्पादन हे त्या पिका च्या उत्पादनाच्या ५० टक्के पेक्षा कमी आहे. असे जिल्ह्या मधील आठ महसूल मंडळा मध्ये निदर्शनास आल्यामुळे हे महसूल मंडळ नुकसान भरपाईस पात्र असल्याचे स्पष्ट केले.
त्यामुळे सोयाबीन च्या संभाव्य नुकसान भरपाई रकमेच्या २५ टक्के आग्रीम रक्कम पंतप्रधान विमा योजनेअंतर्गत विमाधारक शेतकऱ्यांना देण्या करिता आयसीआयसीआय लोम्बार्ड जनरल इन्शुरन्स विमा कंपनी ला आदेशित करण्या मध्ये आले आहे. हे रक्कम अधिसूचना जाहीर झाल्या पासून भिन्न भिन्न मुदती मध्ये सांभाव्य नुकसान भरपाई च्या पंचवीस टक्के रक्कम शेतकऱ्यां च्या खात्या वरती जमा करण्याचे आदेश जिल्हाधिकारी आचल गोयल यांनी विमा कंपनीला देण्यात आले आहे. त्या मुळे जिल्ह्या मधील ५२ महसूल मंडळां पैकी फक्त आठ मंडळाणी  शेतकऱ्यांना पंतप्रधान पिक विमा योजने च्या अंतर्गत २५ टक्के अग्रीम रक्कम मिळणार आहे.
या मंडळांचा समावेश
नेहमी २१ दिवस पावसाचा खंड झाल्याने जिल्ह्या मधील आठ मंडळा मध्ये ५२ ते ५७ टक्क्या पर्यंत सरासरी उत्पादना च्या तुलने मध्ये घट आली आहे. यामध्ये परभणी तालुक्यातील झरी, शिंगणापूर, जांब व गंगाखेड तालुक्यातील माखणी, पूर्णा तालुक्यातील चुडावा, मानवत तालुक्यातील रामपुरी, सोनपेठ तालुक्यातील सोनपेठ तर जिंतूर तालुक्या मधील दुधगाव महसूल मंडळाचा सहभाग आहे. या मंडळा मधील शेतकऱ्यांना २५ टक्के अग्रीम रकमेचा महिन्या भरा मध्ये लाभ मिळणार आहे.
 
Your email address will not be published.


source

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Shares