करिअर फंडा: भारतातील हरित क्रांतीचा चमत्कार, देशातील सर्वात यशस्वी प्रकल्पातून तीन मोठे धडे घ्या जाणून – दिव्य मराठी

Written by

आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
जर शेती खराब झाली तर इतर कशालाही योग्य होण्यास संधी मिळणार नाही. – एम. एस. स्वामीनाथन(भारतातील हरित क्रांतीचे जनक)
करिअर फंडामध्ये आपले स्वागत आहे..!
अन्न सुरक्षा ही राष्ट्रीय सुरक्षा आहे
अन्न हा या जगात जन्मलेल्या सर्वांचा मूलभूत अधिकार आहे. असे डॉ. नॉर्मन बोरलॉग म्हणाले होते. ज्यांनी भारतासह जगभरात अनेक देशांमध्ये हरित क्रांतीचे प्रणेते म्हणून काम केले. भारतात नेहमीच दुष्काळ पडत असे. अकराव्या ते सतराव्या शतकापर्यंत भारतात अनेकदा दुष्काळी परिस्थिती निर्माण झाली. भारताला स्वातंत्र्य मिळण्याच्या अवघ्या चार वर्षांपूर्वी 1943 मध्ये बंगालमध्ये शेवटचा मोठा दुष्काळ पडला होता. त्याच्या भयावह आठवणींसह, भारताच्या धोरणकर्त्यांसाठी अन्न सुरक्षा हा एक प्रमुख मुद्दा बनला होता.
जय जवान जय किसान
एकेकाळी धान्य आयात करणारा भारत आता 1965 पासून भारतात वैज्ञानिकदृष्ट्या सुरू झालेल्या हरित क्रांतीमुळे अन्नधान्याची निर्यात करत आहे. देशाचे दुसरे पंतप्रधान लालबहादूर शास्त्री यांच्या दूरदृष्टीतून जन्माला आलेल्या जय जवान, जय किसान या दूरदृष्टीमुळे अन्नसुरक्षेच्या क्षेत्रात जगात वेगळे स्थान प्राप्त झाले आहे.
कठीण लक्ष्य आणि चार दूरदर्शी लोकांचे प्रयत्न
अन्नसुरक्षेच्या या टप्प्यावर पोहोचणे इतके सोने नव्हते
1) पाकिस्तान आणि चीनच्या युद्धातून सावरलेल्या नवजात देशाची अर्थव्यवस्था खूपच कमकुवत झाली होती. अन्नधान्याच्या टंचाईमुळे परिस्थिती अधिकच बिकट झाली आहे. 1965 मध्ये पाकिस्तानच्या युद्धाने योग्य मार्ग पूर्ण केला. २) पंतप्रधान शास्त्री यांचे एकच ध्येय होते. ते म्हणजे देशातील अन्नधान्याची टंचाई पूर्ण करणे. प्रतीक म्हणून शास्त्रीजींनी पंतप्रधानांच्या निवासस्थानाच्या लॉनमध्ये धान्य पिकवण्याचा निर्णय घेतला.
3) भारतातील हरित क्रांतीचे श्रेय चार व्यक्तींना जाते – (i) तत्कालीन पंतप्रधान लाल बहादूर शास्त्री, (ii) तत्कालीन कृषिमंत्री सी सुब्रमण्यम (iii) भारतीय कृषी शास्त्रज्ञ एम. एस. स्वामिनाथन व (iv) अमेरिकन कृषी शास्त्रज्ञ डॉ. नॉर्मन बोरलॉग यांना. 4) धरणाचे पाणी गावोगावी नेण्यासाठी कालवे बांधले. शेतात विहिरी खोदल्या. शेतकऱ्यांना खते दिली, कीटकनाशके दिली. सिंचनाची उत्तम व्यवस्था, सुधारित दर्जेदार बियाणे, खते, कीटकनाशके आणि शेतकऱ्यांना पिकांची रास्त किंमत, या सर्व घटकांचे सामूहिक नाव ‘हरितक्रांती’ आहे. 5) आणि या सर्वामध्ये शेतकऱ्यांना सहभागी करून घेणे (i) MSP. प्रणाली, आणि नंतर (ii) संघटित बाजार व्यवस्था.
हरित क्रांतीचा चमत्कार कसा घडला
प्रथम गव्हाची I-R4 ही बटू जाती आली
मग भाताची नवीन जात – होंडा राइस
सिंचन आणि खतांचे धोरण
या अद्भुत कथेतून आपल्याला तीन धडे मिळतात
आज सरकारकडे अन्नधान्याचा बफर स्टॉक आहे. अन्नाच्या अधिकारांतर्गत देशातील लोकसंख्येच्या मोठ्या भागाला स्वस्त दरात अन्नधान्य पुरवले जाते. परंतु लहान शेतात मोडलेली शेती आणि 85% शेतकरी अल्प/अत्यल्प असणे ही मोठी समस्या आहे. पण तरुणांना शेतीकडे आकर्षित करून त्यांना शेतीत टिकवून ठेवणे हे मोठे आव्हान बनले आहे, आता दुसरी हरितक्रांतीची वेळ आली आहे, जी जनुकीय विज्ञानातून येईल.
आजच्या कारकिर्दीला या वस्तुस्थितीमुळे निधी दिला जातो की, सर्वात मोठी समस्या- अन्न असुरक्षितता भारताने आपल्या वैज्ञानिक प्रयत्नांनी जिंकली आणि आता देश दुसऱ्या हरित क्रांतीसाठी सज्ज झालेला आहे.
चला तर करून दाखवूया…!
Copyright © 2022-23 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shares