Gujarat Assembly Election : गुजरातमध्ये भाजप गड राखणार की सत्तापालट होणार? हे मुद्दे ठरू शकतात निर्णायक – News18 लोकमत

Written by

गुजरातमध्ये पुन्हा भाजपचं सरकार येईल, पण…, ठाकरेंच्या शिलेदाराचं भाकित
ग्रामपंचायत निवडणुकीची वेबसाईट हँग, निवडणूक आयोगाने दिली महत्त्वाची बातमी
VIDEO: मफलर का घातला नाही? महिलेच्या प्रश्नावर केजरीवाल यांना आवरलं नाही हसू
व्होटर कार्ड ऑनलाइन कसं डाउनलोड करायचं? जाणून घ्या
अहमदाबाद, 2 डिसेंबर : गुजरात विधानसभा निवडणुकीच्या मैदानात यंदा वेगळाच रंग पाहायला मिळत आहे. कारण, यावेळी काँग्रेससोबत आपनेही मोठी ताकद लावली आहे. भाजपनेही आपला गड राखण्यासाठी देशभरातील मंत्र्यांना गुजरातमध्ये पाचारण केलं आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदींपासून राहुल गांधी ते अरविंद केजरीवाल यांच्यापर्यंत अनेक दिग्गज प्रचारासाठी मैदानात आहेत. निवडणुकीच्या प्रचारादरम्यान आरोपप्रत्यारोपांनी वातावरण गरम झालं आहे. निवडणूक प्रचाराचा पहिला टप्पा राजकीय नेत्यांच्या वक्तव्याने चांगलाच गाजला. त्यावरून बराच गदारोळ देखील झाला जो अजूनही सुरू आहे. दरम्यान, या निवडणुकीत कोणत्या मुद्द्यावर बाजी पलटू शकते, याची माहिती घेऊ.
नरेंद्र मोदी
गुजरात निवडणुकीत भाजपकडे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या रूपाने ट्रम्प कार्ड आहे. पीएम मोदी 2001 ते 2014 पर्यंत गुजरातचे मुख्यमंत्री होते. या दरम्यान भाजप गुजरात मॉडेलच्या रूपात केलेल्या उधळपट्टीची कामे जनतेला सांगतात. गुजरातमध्ये पीएम मोदींच्या लोकप्रियतेत कोणतीही घट झालेली नाही. मोदींची ही लोकप्रियता भाजपसाठी निवडणुकीत निर्णायक ठरू शकते.
मोरबी पूल अपघात
या वर्षी 30 ऑक्टोबर रोजी मोरबी येथे पूल कोसळून 135 जणांचा दुर्दैवी मृत्यू झाला होता. या घटनेने सरकार, स्थानिक प्रशासन आणि व्यापारी यांच्यातील हातमिळवणी उघड झाली. कुठेतरी मोरबीची घटना गुजरातच्या जनतेच्या मनावर परिणाम करू शकते.
सत्ताविरोधी लाट
गुजरातमध्ये गेल्या 27 वर्षांपासून भाजपची सत्ता आहे. भाजपच्या 27 वर्षांच्या राजवटीत समाजातील अनेक घटकांमध्ये असंतोष वाढला आहे, असे राजकीय जाणकारांचे मत आहे. याशिवाय भाजप सरकारच्या काळात महागाई, बेरोजगारी यांसारख्या मुलभूत सुविधांबाबत लोकांमध्ये सरकारवर नाराजी असल्याचे बोलले जात आहे.
वाचा – 'आप'ला लकी ठरलं 2022, दिल्लीनंतर पंजाबही काबीज; उत्तराखंड अन् गोव्याच्या सत्तेची किल्ली हातात!
पेपरफुटी आणि सरकारी परीक्षा
गुजरातमध्ये वारंवार पेपरफुटीच्या बातम्या येत आहेत, त्यामुळे बेरोजगारीला सामोरे जाणाऱ्या तरुणांमध्ये संतापाचे वातावरण आहे. परीक्षा पुढे ढकलल्याने सरकारी नोकरीसाठी मेहनत करणाऱ्या तरुणांच्या आशा पल्लवित झाल्या आहेत. यामुळे राज्यातील तरुणांमध्ये नाराजी आहे.
शेतकऱ्यांच्या समस्या
गुजरातच्या अनेक भागात शेतकरी आंदोलन करत आहेत. वास्तविक, राज्यात गेल्या दोन वर्षांत झालेल्या अतिवृष्टीमुळे शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान झाले आहे. शासनाने शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई दिली नाही. यामुळे शेतकरी वर्गही सरकारच्या विरोधात जाऊ शकतो.
शिक्षण आणि आरोग्य सुविधा
गुजरातच्या ग्रामीण भागात शालेय शिक्षणाचा अभाव आहे. याशिवाय शाळांमध्ये शिक्षकांची मोठी कमतरता आहे. तसेच शाळांमध्ये वर्गांची कमतरता आहे. राज्यातील ग्रामीण भागात प्राथमिक आरोग्य केंद्रे आणि डॉक्टरांची कमतरता आहे.
बिल्किस बानो प्रकरणातील दोषींची निर्दोष मुक्तता
न्यायालयाने बिल्किस बानो सामूहिक बलात्कार आणि हत्या प्रकरणातील दोषींची निर्दोष मुक्तता केल्याने अल्पसंख्याक समुदाय तसेच बहुसंख्य हिंदूंचा एक भाग संतप्त झाला. अशा परिस्थितीत हा मुद्दा मुस्लिमांसह हिंदूंच्या एका वर्गाला प्रभावित करू शकतो.
वाचा – Vinayak Raut : गुजरातमध्ये पुन्हा भाजपचं सरकार येईल, पण…, ठाकरेंच्या शिलेदाराचं भाकित
खराब रस्ते
गुजरात पूर्वी चांगल्या रस्त्यांसाठी ओळखला जात होता. मात्र, आता वस्तुस्थिती काही औरच आहे, राज्यातील रस्त्यांची दुरवस्था झाली असून त्यामुळे जनतेला त्रास होत आहे.
उच्च वीज दर
गुजरातमधील विजेचे दर देशातील सर्वाधिक आहेत. आम आदमी पक्ष आणि काँग्रेसने राज्यातील जनतेला दरमहा 300 युनिट मोफत वीज देण्याचे आश्वासन दिले आहे. उच्च विजेचे दर गुजरातच्या लोकांवर परिणाम करू शकतात.

भू संपादन
गुजरातमध्ये अनेक सरकारी प्रकल्पांसाठी ज्यांच्या जमिनी संपादित केल्या जात आहेत, अशा शेतकरी आणि जमीनमालकांमध्ये असंतोष आहे. अहमदाबाद-मुंबई दरम्यानच्या हायस्पीड बुलेट ट्रेन प्रकल्पासाठी भूसंपादनाला शेतकऱ्यांनी विरोध केला आहे. वडोदरा ते मुंबई दरम्यानच्या एक्स्प्रेस वे प्रकल्पासाठी भूसंपादनालाही त्यांनी विरोध केला आहे.
दोन टप्प्यात मतदान
गुजरात विधानसभा निवडणुकीच्या 2022 च्या तारखा जाहीर झाल्या आहेत. राज्यात 1 आणि 5 डिसेंबरला दोन टप्प्यात मतदान होणार असून हिमाचल प्रदेशसह 8 डिसेंबरला मतमोजणी होणार आहे. गुजरातमध्ये सर्व 182 जागांवर दोन टप्प्यात मतदान होणार आहे. पहिल्या टप्प्यात 89 जागांवर मतदान झाले असून दुसऱ्या टप्प्यात 93 जागांवर मतदान होणार आहे. गुजरातमध्ये 4.91 कोटी मतदार असून त्यापैकी 4.61 लाख नवीन मतदार आहेत. त्यापैकी 9.87 लाख मतदार 80 वर्षांवरील आहेत. गुजरातमध्ये विधानसभेच्या 182 जागा आहेत. विधानसभेचा कार्यकाळ 18 फेब्रुवारी 2023 रोजी संपत आहे.
मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर. आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.
Tags: Election, Exit polls 2022, Gujrat

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shares