करिअर फंडा: वाढता दबाव बनतो आत्महत्येचे कारण? नेगिटिव्ह विचारांना दूर ठेवण्यासाठी हे 5 उपाय ठरतील उपयुक्त – दिव्य मराठी

Written by

आपल्या शहरातील ताज्या बातम्या आणि ई-पेपर मिळवा मोफत
उसने आत्महत्या की थी, इसीलिए, बरी था देश, नेता बरी थे,
बरी था बाज़ार, ख़रीददार बरी थे, बरी थे माँ-बाप – सुमन केशरी
करिअर फंडामध्ये आपल्या सर्वांचे स्वागत आहे !
संवेदनशील विषयावर बोलूया…!
आजचा एक अतिशय संवेदनशील मुद्दा, तो म्हणजे आत्महत्या. व्यावसायिक, विद्यार्थी आणि वैवाहिक जीवनातील अनेक लोक अनेक अडचणींमुळे किंवा दबावामुळे नैराश्यात जातात. आणि आत्महत्याच्या टोकाचा निर्णयाला पोहोचतो.
प्रत्येक आत्महत्या एक मोठे नुकसान
प्रख्यात लेखक मुन्शी प्रेमचंद यांना त्यांच्या ग्रामीण व्यक्तिरेखेने भारतातील खेडी नीट समजून सांगितली होती की “प्रतिष्ठेत जीव गमावून काय उपयोग”, पण सत्य काही वेगळेच असल्याचे दिसून येते. भारतातील शेतकरी केवळ शेतीचे बियाणे खरेदी करण्यासाठी कर्ज घेत नाहीत, या कर्जाची कारणे म्हणजे थाटामाटात विवाह, मुलींना दिलेला हुंडा, कधीही नोकरी न मिळणाऱ्या शिक्षणावरील खर्च आणि नामकरण समारंभ. आणि मृत्यूनंतर तेरावी साजरी करणे, यासह अनेक कार्यक्रमांचा समावेश होतो.
“बेटा, अब यह तुम्हारा घर है, जहाँ तुम्हारी डोली उतरी, वहीं से तुम्हारी अर्थी उठनी चाहिये”, हा केवळ एका चित्रपटातील संवाद नाही, तर भारतीय समाजाचे वास्तव आहे. यामध्ये एक आई आपल्या मुलीला सासरी जाताना सल्ला देते. तथाकथित सामाजिक प्रतिष्ठा आणि तेथील दबाव सुरू होतात. ज्यामुळे गंभीर प्रकरणांमध्ये आत्महत्या होतात.
आणखी एक सत्य कथा
विद्यार्थी 1 – अहो, माझा मॉक टेस्टचा स्कोअर अजिबात वाढत नाहीये.
विद्यार्थी 2 – (विद्यार्थी 1 चा मित्र) – तर तुझे ड्रॉप लेना पडेगा (मस्करीत), 5 व्या मजल्यावरून आत्महत्या केली. भारतातील प्रतिष्ठित आयआयटी कोचिंग क्लासेसमध्ये शिकणाऱ्या मुलांमधील हा संवाद ऐकूण माझ्या मनाला कंप सुटला. पूर्वी ‘ड्रॉप’चा अर्थ फक्त एकच असायचा, स्पर्धा परीक्षांच्या तयारीसाठी एक वर्षाचा ब्रेक. नीट विचार केला तर इतक्या वर्षांत या शब्दाचा हा दुसरा अर्थ का विकसित झाला असेल? ‘शर्माजींच्या मुलाला’ चांगलं पॅकेज मिळालं म्हणून असेल का? यात काय दडले आहे. तुम्हीच विचार करा? चांगले पैसे कमावण्यासाठी आणि स्पर्धा परीक्षांमध्ये यश मिळवण्यासाठी शिक्षण मिळावे यासाठी पालक स्वत:च आपल्या मुलांना ‘करा किंवा मरा’ असा नारा देतात.
बेड्या आणि प्रतिबंध
जे.जे. रुसो यांचा विचार आहे की, ‘माणूस स्वतंत्र जन्माला येतो, पण सर्वत्र तो साखळदंडांनी जखडलेला असतो’. त्यात मला थोडासा बदल करावासा वाटतो, माणूस स्वतंत्र जन्माला येतो पण सर्वत्र तो स्वत:च बनवलेल्या साखळ्यांनी जखडलेला असतो’.
ही बंधने माणसांना सतत घट्ट करत राहतात
लोक काय म्हणतील, मलाही सोसायटीत फिरावे लागेल, साड्या-कपडे खरेदी करावे लागतील, पहिल्या मुलाचा नामस्मरण सोहळा, कोणतेही अंतर ठेवू नका, जेवायला आम्ही इतरांकडे गेलो, आता त्यांनाही बोलावावे लागेल, तो आपण लग्नात एवढी भेटवस्तू दिली असती तर त्यापेक्षा जास्त द्यावी लागेल, यासारखे उदाहरणे आहेत. जेव्हा भारतीय कुटुंबे आपल्या खोट्या सामाजिक प्रतिष्ठेसाठी आपल्या क्षमतेपेक्षा जास्त खर्च करत असतात. सामाजिक अपेक्षेसाठी मध्यमवर्गीयांमध्ये आढळणारा अनावश्यक दबाव आपण काम करू शकलो तर बरेच चांगले होऊ शकते.
व्यावसायिक जीवनात अनेकांचा तणाव
कंपनीत काम करणारे व्यावसायिक अनेकदा बॉसमुळे किंवा सहकाऱ्यांमुळे सतत तणावाखाली येऊ शकतात. स्वतःचा व्यवसाय करणाऱ्यांचीही हीच अवस्था होते. जेव्हा ते जास्त असते तेव्हा लोकांना अत्यंत धोकादायक पावले उचलावी लागतात.
आत्महत्या रोखण्यासाठी पाच महत्त्वाची पावले
भारतातील शेतकरी, गृहिणी आणि विद्यार्थ्यांच्या आत्महत्या थांबवण्यासाठी या क्षणी आपण काय करू शकतो, ही प्रतिज्ञा घ्यायची गरज आहे. यामध्ये असा निश्चय करावा की, उत्सवाच्या भव्यतेसाठी कुणा व्यक्ती किंवा कुटुंबावर, बहिणीला आणि मुलीला खरी गोष्ट सांगण्यावरून आणि मुलांना त्यांचे पॅकेज विचारून त्यांचे अवलोकन करणे थांबवू.
चला तर करून दाखवूया….!
Copyright © 2022-23 DB Corp ltd., All Rights Reserved
This website follows the DNPA Code of Ethics.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shares