जगभरात ५० लोकं 'या' दुर्मिळ सिंड्रोमचे शिकार, चेहऱ्यावर उगवतात … – Maharashtra Times

Written by

ललित हा मध्यमवर्गीय कुटुंबातील आहे. त्याचे वडील शेतकरी आहेत. वयाच्या सहाव्या वर्षापासून ललितच्या चेहऱ्यावर दाट केस येऊ लागले. कोणताच इलाज कळत नसल्याने ललितला त्याच्या अवस्थेत जगायला शिकावे लागले. या दुर्मिळ आजारासोबतच ललितला लोकांकडून वेगवेगळ्या गोष्टीही ऐकाव्या लागल्या. शाळेच्या शेजारी मुलं त्याच्यावर दगडफेक करायची आणि त्याची छेड काढायची. काही लोक त्याला मंकी बॉय असेही म्हणत.

डॉ. आयुष गुप्ता, एसोसिएट प्रोफेसर, त्वचाविज्ञान विभाग, पुणे स्थित डॉ. डी.वाय. पाटील हॉस्पिटल अँड रिसर्च सेंटर, स्पष्ट करतात की वेअरवॉल्फ सिंड्रोम हे हायपरट्रिकोसिसचे दुसरे नाव आहे, याचा अर्थ संपूर्ण शरीरावर जास्त केस वाढणे. हे हर्सुटिझमपेक्षा वेगळे आहे, ज्यामध्ये स्त्रिया शरीराच्या त्या भागात जास्त केस वाढतात जेथे केसांची वाढ सामान्यतः पुरुषांमध्ये दिसून येते. हायपरट्रिकोसिस स्त्री आणि पुरुष दोघांनाही होऊ शकतो.
हायपरट्रिकोसिसचे मुख्य वैशिष्ट्य म्हणजे जास्त केस. हायपरट्रिकोसिसमधील केस सामान्यतः अपेक्षेपेक्षा जास्त लांब असतात आणि त्यात कोणत्याही प्रकारचे केस (लॅनुगो, वेलस किंवा टर्मिनल) असू शकतात.

हायपरट्रिकोसिसवर कोणताही इलाज नाही. पण काही काळ यापासून सुटका मिळवण्यासाठी शेव्हिंग, वॅक्सिंग, हेअर प्लगिंग यांसारख्या पद्धतींचा वापर केला जाऊ शकतो. मात्र या गोष्टी वेदनादायक असू शकतात किंवा त्वचेवर जळजळ होऊ शकते. आणि शरीराच्या काही भागांवर, हे उपचार सहजासहजी होत नाहीत. याशिवाय इलेक्ट्रोलिसिस आणि लेझर सर्जरीनेही यातून सुटका होऊ शकते.

टीप : हा लेख फक्त सामान्य माहितीसाठी आहे. हा कोणत्याही प्रकारचा पर्याय असू शकत नाही. अधिक तपशीलांसाठी नेहमी आपल्या तज्ञांशी संपर्क साधावा.
हायपरट्रिकोसिसवर कोणताही उपचार नाही. पण काही काळ यापासून सुटका मिळवण्यासाठी शेव्हिंग, वॅक्सिंग, हेअर प्लगिंग यांसारख्या पद्धतींचा वापर केला जाऊ शकतो. तथापि, ते वेदनादायक असू शकते किंवा त्वचेवर जळजळ होऊ शकते. आणि शरीराच्या काही भागांवर, हे उपचार सहजासहजी होत नाहीत. याशिवाय इलेक्ट्रोलिसिस आणि लेझर सर्जरीनेही यातून सुटका होऊ शकते.

source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shares