Agriculture | अरे वाह! ‘या’ 5 आधुनिक तंत्रांचा अवलंब करून शेतकरी होत आहेत श्रीमंत, तुम्हीही घेऊ शकता फायदा – MIESHETKARI

Written by

Agriculture | देशातील काही गावांची अशी अवस्था झाली आहे की, ती तंत्रज्ञानाच्या बाबतीत शहरांना मागे टाकत आहेत. खरे तर अलीकडच्या काळात कृषी (Department of Agriculture) क्षेत्राने तंत्रज्ञानाच्या बाबतीत मोठी झेप घेतली आहे. देशातील शेतकऱ्यांना (Agriculture) अशी प्रभावी तंत्रे मिळत आहेत ज्यामुळे त्यांचा नफा अनेक पटींनी वाढत आहे. आज आम्ही तुम्हाला अशाच 5 तंत्रांबद्दल सांगत आहोत ज्यांच्या मदतीने शेतकरी श्रीमंत (Financial) होत आहेत. तुम्हालाही हवे असल्यास तुम्ही या तंत्रांचा लाभ घेऊ शकता.
वाचा: जनावरांमुळे शेती पिकांचं नुकसान होतंय? तर करा ‘हे’ तीन उपाय, जनावर चुकूनही पिकाकडे फिरकनारही नाही…
ड्रोन
ड्रोन (Drone) हे असे तंत्रज्ञान आहे ज्यामध्ये सुरक्षित आणि आरामदायी ठिकाणी राहून मानव अनेक प्रकारची कामे मोठ्या प्रमाणात करू शकतो आणि म्हणूनच ड्रोन तंत्रज्ञान हे कृषी क्षेत्रासाठी (Department of Agriculture) वरदान आहे. साधारणपणे शेताचा आकार खूप मोठा असतो आणि ड्रोनच्या मदतीने शेतकरी (Farming) पिकांच्या वाढीवर अचूक नजर ठेवून कीटकनाशकांची फवारणी, वेगाने खतांची फवारणी करू शकतात.
भारतात ड्रोन दोन प्रकारे शेतकऱ्यांना मदत करत आहेत. प्रथमत: शेतकऱ्यांच्या खर्चात (Financial) कपात करून, वेळेत कामे पूर्ण करून आणि पिकांवर सतत लक्ष ठेवून तो शेती फायदेशीर करत आहे. त्याच बरोबर शेतकरी सुद्धा त्यांच्या ड्रोनची सेवा इतर शेतकऱ्यांना भाड्याने देत असल्याने त्यांना अतिरिक्त उत्पन्नही मिळत आहे. भारत सरकार ड्रोन खरेदीसाठी अनुदानासोबत प्रशिक्षणही देत ​​आहे.
हायड्रोपोनिक्स
हायड्रोपोनिक्स म्हणजेच मातीशिवाय शेती करणे हे आजकाल अतिशय लोकप्रिय तंत्र आहे. त्याची रूपे भारतात अनेक ठिकाणी पाहायला मिळत आहेत. त्यामुळे पीक लवकर मिळते आणि प्रत्येक यंत्रणा वेगळी केल्याने रोगांचे नियंत्रणही राहते. साधारणपणे हे तंत्र भाजीपाला पिकवण्यासाठी वापरले जाते. शेतकरी त्यांच्या शेताच्या आजूबाजूला अशी शेतजमिनी उभारत आहेत ज्यात त्यांना फारशी जमीनही लागत नाही. घराच्या छतावरही शेती करता येईल अशा पद्धतीने ही यंत्रणा तयार करण्यात आली आहे. ही प्रणाली चालवण्याची एक पद्धत आहे जी शिकण्याची गरज आहे त्याचप्रमाणे या प्रणालीवर सतत लक्ष ठेवण्याची गरज आहे.
नॅनो युरिया
ड्रोननंतर भारत सरकार ज्या दुसऱ्या तंत्रज्ञानावर भर देत आहे ते म्हणजे नॅनो युरिया (Nano Urea). पारंपारिक खतांपेक्षा नॅनो युरिया हे अनेक बाबतीत चांगले असल्याचे आढळून आले आहे. त्याची देखभाल करणे सोपे आहे. हे वापरण्यास सोपे आहे, तर त्याच्या मदतीने पिकांचे उत्पादन अधिक चांगले आहे. त्याच वेळी, त्याची किंमत देखील खूप कमी आहे. शास्त्रज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, नॅनो युरियाचा वापर सध्या सुमारे 100 पिकांसाठी केला जाऊ शकतो, तर उत्पादनात 10 टक्क्यांपर्यंत वाढ झाली आहे.
स्मार्ट डेअरी
स्मार्ट डेअरी म्हणजे डिजिटल सेन्सरच्या साह्याने प्राण्यांचे निरीक्षण करणे आणि मशिनद्वारे उत्पादने मिळवणे याचे संयोजन आहे. सेन्सरच्या सहाय्याने जनावरांना होणारी कोणतीही समस्या, त्यांच्या प्रकृतीत होणारा बदल आदी बाबी वेळीच समजतात, त्यामुळे शेतकऱ्यांचा खर्च आणि तोटा दोन्ही कमी झाले आहेत. एकाच यंत्रातून दूध आणि दुग्धजन्य पदार्थ मिळाल्याने शुद्धता तर राहतेच, पण अपव्ययही कमी होतो, ज्यामुळे शेतकऱ्यांचा नफा वाढतो.
वाचा:आनंदाची बातमी! प्रधानमंत्री आवास योजनेच्या लाभार्थ्यांना तब्बल ‘इतक्या’ कोटींचा निधी वितरीत
बायो-फ्लॉक तंत्रज्ञान
बायो-फ्लॉक तंत्रज्ञान हे मत्स्यपालन क्षेत्रातील एक नवीन तंत्रज्ञान आहे. यामध्ये मासे एका टाकीत विकसित केले जातात. या टाक्या कुठेही बनवता येतात. बहुतांश शेतकऱ्यांनी त्यांच्या शेतात अशा टाक्या बसवल्या आहेत ज्यांचा वापर होत नाही. टाकीची किंमत फार जास्त नाही, हायड्रोपोनिक्स प्रमाणे, त्यास सिस्टमचे काही ज्ञान आणि देखरेख देखील आवश्यक आहे.
मी E-शेतकरी आता टेलीग्राम आणि व्हाट्सअँप वर जॉइन करण्यासाठी येथे क्लिक करा आणि ताज्या व महत्त्वाच्या बातम्या मिळवा.
आजच ताज्या बातम्यांसाठी मी E-शेतकरी मोबाईल अ‍ॅप डाऊनलोड करा; येथे क्लिक करून डाउनलोड करा..
हेही वाचा:
Web Title: Farmers are getting rich by adopting these 5 modern techniques, you too can benefit
मुख्यपृष्ठ प्रतिमा तयार करा.
Your email address will not be published. Required fields are marked *source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shares