शेतीशिवाय जगणं नाय अन् शेतकऱ्याशिवाय शेती नाय! देशभरात – MIESHETKARI

Written by

Farmers Day | आज देशभरात राष्ट्रीय शेतकरी दिन साजरा केला जात आहे. यानिमित्ताने देशभरातील शेतकऱ्यांच्या योगदानासाठी कार्यक्रम आयोजित केले जातात. पण तुम्हाला माहित आहे का की तो फक्त 23 डिसेंबरलाच का साजरा केला जातो? खर तर, हा विशेष (Farmers Day) दिवस भारताचे पाचवे पंतप्रधान आणि शेतकऱ्यांचे (Agriculture) मसिहा चौधरी चरणसिंग यांच्या जयंतीनिमित्त दरवर्षी साजरा केला जातो.
वाचा:बिग ब्रेकींग! चीन आणि अमेरिकेत कोरोनाचा उद्रेक; केंद्र शासनाने राज्यांना सतर्कतेच्या जाहीर केल्या मार्गदर्शक सूचना
भारतीय शेतकऱ्यांची स्थिती सुधारण्याचे श्रेय चौधरी चरणसिंग यांना जाते. स्वत: शेतकरी (Department of Agriculture) असल्याने त्यांना शेतकर्‍यांच्या समस्या आणि परिस्थितीची चांगली जाण होती, त्यामुळे त्यांनी शेतकर्‍यांसाठी (Farming) अनेक सुधारणा केल्या होत्या.
वाचा: नादचखुळा! ‘या’ टॉप 10 कंपन्या बनवतात जबरदस्त इलेक्ट्रिक वाहने; शेतकऱ्यांसाठी आहे खूपचं फायदेशीर…
शेतकर्‍यांना दिले जाते प्रोत्साहन
देशाच्या प्रगतीत शेतकर्‍यांचे (Agriculture Type) मोठे योगदान आहे, त्यामुळे शेतकर्‍यांना सन्मान दिला पाहिजे. केंद्र आणि राज्य सरकार शेतकऱ्यांसाठी अनेक योजना राबविते. शेतकऱ्यांच्या योगदानाचे कौतुक करणे हा या विशेष दिवसाचा उद्देश आहे. देशात या निमित्ताने शेतकरी (Agricultural Information) जागृतीपासून अनेक प्रकारचे कार्यक्रम होत आहेत. जगातील इतर देशांमध्ये शेतकरी दिन कधी साजरा केला जातो ते जाणून घेऊया.
शेतक-यांना ताज्या ज्ञानाने सशक्त करण्याचा प्रयत्न
हा दिवस साजरा करण्यामागील आणखी एक उद्देश हा आहे की, समाजातील शेतक-यांना कृषी क्षेत्रातील अद्ययावत शिक्षणांसह सक्षम बनवण्याची कल्पना दिली जाते. शेतकरी दिन साजरे केल्याने शेतकऱ्यांना भेडसावणाऱ्या विविध समस्यांबद्दल लोकांना शिक्षित केले जाते.
वाचा: बिग ब्रेकिंग! कोरोनाबाबत फडणवीसांची मोठी घोषणा, राज्यात पुन्हा होणार मास्क सक्ती आणि कडक निर्बंध?
शेतकऱ्याशिवाय जगणे अवघड आहे
अन्नाशिवाय आपण जगू शकत नाही हे सांगण्याची गरज नाही आणि शेतक-यांनी उत्पादित केलेल्या धान्य, कडधान्ये आणि फळे आणि भाजीपाला यातूनच आपल्याला सर्वाधिक अन्न मिळते. शेतात काबाडकष्ट करून शेतकरी जे उत्पादन करतात त्यावरच जगाचे पोट भरत. शेतकरी नसतील तर आम्ही अस्तित्वात राहू शकणार नाही. शेतकरी दिन वेगवेगळ्या देशांमध्ये वेगवेगळ्या तारखांना साजरा केला जातो, तर आपल्या देशात दरवर्षी 23 डिसेंबर रोजी शेतकरी दिन साजरा केला जातो.
मी E-शेतकरी आता टेलीग्राम आणि व्हाट्सअँप वर जॉइन करण्यासाठी येथे क्लिक करा आणि ताज्या व महत्त्वाच्या बातम्या मिळवा.
आजच ताज्या बातम्यांसाठी मी E-शेतकरी मोबाईल अ‍ॅप डाऊनलोड करा; येथे क्लिक करून डाउनलोड करा..
हेही वाचा:
Web Title: There is no life without agriculture and there is no agriculture without farmers! Farmers Day is being celebrated across the country, know the reason
मुख्यपृष्ठ प्रतिमा तयार करा.
Your email address will not be published. Required fields are marked *source

Article Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shares